[x]ปิดหน้าต่าง
Powered by www.siamca.com
SiamCA Member Clubs
;ร่วมเป็นส่วนหนึ่งกับเรา เพื่อรับสิทธิพิเศษต่างๆ มากมาย ขอบคุณค่ะ.... [x] ปิดหน้าต่างนี้
Powered by www.siamca.com
[x] ปิดหน้าต่างนี้
Powered by www.siamca.com
[x] ปิดหน้าต่างนี้
Powered by www.siamca.com
Close
หน้าล็อคอิน
Username : Password :   [สมัครสมาชิก ] | [ ลืมรหัสผ่าน ]


รายละเอียดกระทู้ ถาม - ตอบ

หน้าแรก webboard  :   : อาการเหน็บชาจากการรับเคมีบำบัด

  กำลังแสดงหน้าที่ 1/1 << 1 >>

Topic  :  อาการเหน็บชาจากการรับเคมีบำบัด ?


ศุกร์ ที่ 3 เดือน สิงหาคม พ.ศ.2555  เข้าชม : 4024 
ตั้งคำถามโดย : thumtoom
IP : 125.25.129.XXX

 ป่วยเป็นมะเร็งปอดรับการรักษามา 1 ปี กับ 10 เดือน เพิ่งหยุดการให้เคมีบำบัดได้สองเดือน อาการตกค้างปัจจุบันคือ อาการเหน็บชาที่เท้าและมือ ค่อนข้างรุนแรงคือถ้าเดินมากเท้าจะบวม ถ้านั่งนานๆ ลุกขึ้นเดินแล้วจะปวดอยู่สักพักจึงจะเป็นปกติ จะมีอาการเหมือนช้ำๆ บริเวณหลังเท้าและตาตุ่มด้านในทั้งเท้าซ้ายและขวา จะเรียนถามว่าควรจะดูแลอย่างไรเพื่อลดอาการเหน็บชาและอาการปวดช้ำดังกล่าว คุณหมอให้ยารักษาอาหารปวดเส้นประสาทมาทาน ทานเป็นเดือนแล้วก็ไม่รู้สึกว่าอาการเหน็บชาลดน้อยลง

ขอบคุณค่ะ

อรุณศรี หงษ์ภักดี
 
 


RE : อาการเหน็บชาจากการรับเคมีบำบัด [ แสดงคำตอบที่ 1]
จันทร์ ที่ 6 เดือน สิงหาคม พ.ศ.2555 เวลา 09:40:27
ตอบคำถามโดย : Narongrit Dot Net Member  Health Consultant 




อาการ Hand foot syndrome ดังกล่าวเกิดจากผลข้างเคียงของยาเคมีบำบัด ต้องใช้เวลานะคะ คนไข้ิเพิ่งจบคอร์สเคมีบำบัดมาได้ 2 เดือน ร่างกายอาจสะสมพิษของยาเยอะอยู่ ตอนนี้นอกจากทานยาที่หมอให้แล้ว ก็ให้ทานวิตามินบี 1-6-12 เสริม และรับประทานอาหารที่ให้วิตามินบี 1-6-12 มากขึ้นเืพื่อเสริมสร้างการทำงานของระบบประสาท โดยอาหารที่ให้วิตามินกลุ่มนี้สูง ได้แก่
วิตามินบี 1 :  ธัญพืช ข้าวซ้อมมือ ถั่วต่างๆ งา ตับ
วิตามินบี 6 :  เนื้อสัตว์ ผักต่างๆ ปลา และยีสต์
วิตามินบี 12  :  เนื้อสัตว์ นม เนย
นอกจากนี้ ผู้ป่วยควรออกกำลังกายด้วยท่าสะบัดปลายมือปลายเท้า ยกแขนขึ้น-ลง สลับกับเหวี่ยงแขนไปด้านหลัง และกระตุ้นระบบประสาทปลายมือเท้าด้วยการแช่น้ำอุ่น รวมอาบน้ำด้วยน้ำอุ่น

 [ ขึ้นบน ]  

RE : อาการเหน็บชาจากการรับเคมีบำบัด [ แสดงคำตอบที่ 2]
พฤหัสบดี ที่ 16 เดือน สิงหาคม พ.ศ.2555 เวลา 17:35:20
ตอบคำถามโดย : Narongrit Dot Net Member  thumtoom 




 ขอบคุณค่ะ
 [ ขึ้นบน ]  

RE : อาการเหน็บชาจากการรับเคมีบำบัด [ แสดงคำตอบที่ 3]
ศุกร์ ที่ 17 เดือน สิงหาคม พ.ศ.2555 เวลา 09:08:42
ตอบคำถามโดย : Narongrit Dot Net Member  Health Consultant 




เป็นกำลังใจให้ค่ะ


 [ ขึ้นบน ]  

  กำลังแสดงหน้าที่ 1/1
  << 1 >>


ขอโทษค่ะ! เฉพาะสมาชิกเท่านั้นถึงจะแสดงความคิดเห็นได้

[สมัครสมาชิก] | [เข้าสู่ระบบ]




 

www.siamca.com ขอสงวนสิทธิ์ ในการนำรูปภาพ หรือ ข้อความในเว็บไซต์ ไปเผยแพร่ หรือ ทำซ้ำ จะต้องได้รับการอนุญาตก่อนจึงจะกระทำได้ 
 
## Thailand Cancer Rehabilitation Club ชมรมฟื้นฟูสุขภาพผู้ป่วยมะเร็ง กิจกรรมสำหรับผู้ป่วยมะเร็ง รอบรู้เรื่องมะเร็ง อาหารสำหรับผู้ป่วยมะเร็ง การดูแลผู้ป่วยมะเร็ง การรักษามะเร็งแต่ละชนิด ##

   | Check Mailลิงค์เพื่อนบ้าน